
UTAWALA
Baraza linaundwa na wajumbe wanaoteuliwa na Waziri 
anayehusika na Nishati. Waziri anateua Mwenyekiti wa Baraza 
na wajumbe kutoka kwenye orodha ya majina yanayotolewa 
kutoka miongoni mwa jumuiya ya wafanyabiashara au/na asasi 
inayotambuliwa kisheria kama mwakilishi kutoka sekta binafsi. 
Makamu Mwenyekiti huteuliwa na wajumbe wenyewe kutoka 
miongoni mwao. Wajumbe wa Baraza husimamia utekelezaji wa 
mikakati na malengo ya Baraza. Baraza linaundwa na jumla ya 
wajumbe saba.

MAFANIKIO 
Toka kuanzishwa kwake, Baraza limetekeleza shughuli mbalimbali 
zinazolenga kufikia dira na dhamira ya uundwaji wake. Yafuatayo 
ni baadhi tu ya mafanikio ambayo yamefikiwa na Baraza:-

i.	 Kuwawakilisha watumiaji na kutetea maslahi yao katika 
michakato mbalimbali ya udhibiti; 

ii.	 Kushiriki mikutano ya taftishi inayoandaliwa na kuitishwa 
na EWURA na kutoa maoni kuhusu masuala mbalimbali ya 
udhibiti likiwemo suala la mabadiliko ya bei za huduma;

iii.	 Kuanzisha Kamati 30 za watumiaji kwenye mikoa 25 ya 
Tanzania Bara. Tayari Kamati hizi zinatekeleza majukumu 
yake ya kutoa huduma kwa watumiaji wa huduma hizo;

iv.	 Kufanya mikutano ya uelimishaji kwa makundi mbalimbali 
ya wadau ili kuwajengea uwezo wa kufahamu haki zao na 
wajibu wao na kuwahamasisha kuzidai;

v.	 Kupokea malalamiko kutoka kwa watumiaji dhidi ya 
huduma zisizoridhisha na kuwaelekeza namna bora ya 
kuwasilisha malalamiko hayo kwa watoa huduma;

vi.	 Kutoa huduma za kisheria/uwakili kwa wahitaji wa huduma 
hizo nyakati za kusikiliza kesi;

vii.	 Kufanya Mikutano ya mwaka ambayo inawaleta pamoja 
wajumbe wa Baraza, watumishi wa Baraza na Kamati za 
watumiaji kwa lengo la kujadili mafanikio, changamoto na 
kuweka mikakati ya kuongeza ufanisi wa kiutendaji;

viii.	Kuendesha mikutano ya wadau yenye lengo la kuelimisha 
watumiaji wa huduma za Nishati na Maji;

ix.	 Kuelimisha watumiaji namna wanavyoweza kuwasilisha 
kero na malalamiko yatokanayo na huduma wanazopata; 
na 

x.	 Kufungua ofisi ishirini na moja (21) katika mikoa ya Arusha, 
Dodoma, Geita, Kagera, Kigoma, Kilimanjaro, Mara, 
Mbeya, Morogoro, Mwanza, Mtwara, Singida, Tabora, 
Tanga, Rukwa, Shinyanga, Iringa, IIala, Manyara, Pwani 
na Ruvuma.

WADAU WA BARAZA
Katika kutekeleza majukumu yake, Baraza hufanya kazi kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali kama ifuatavyo:-

a)	 Serikali 
b)	 Watoa Huduma za Nishati na Maji, yaani TANESCO, 

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira, Vituo vya 
Mafuta na Wauza Gesi za majumbani

c)	 Viongozi wa Serikali za Mitaa
d)	 Viongozi wa Dini na Madhehebu
e)	 Wenye viwanda
f)	 Asasi za Kiraia
g)	 Taasisi za umma na binafsi
h)	 Umma kwa ujumla

ANUANI ZA OFISI:
Mkoa Anuani

ARUSHA

SLP 1133, ARUSHA
Jengo la NSSF- Mafao house, Ghorofa ya sita, 

Barabara ya old Moshi 
Simu: 0746478422

DODOMA
S.L.P 772, DODOMA 

Jengo la Tala, Barabara Ya Uhindini, 
Simu: 0758 829 409

GEITA
S.L.P 554, GEITA

Jengo la Rafiki, Plot Na. 10J, 
Barabara ya Msalala
Simu: 0746489023

ILALA
S.L.P 31959, ILALA

Jengo la Utumishi, Karibu na ofisi za TAMISEMI, 
Barabara ya Kivukoni, 

Simu: 0742189445

IRINGA

S.L.P 425, IRINGA
Jengo la NSSF, Akiba House, 

Ghorofa ya kwanza
Mkabala na Planent 2000 Computers,

Mtaa wa Akiba, 
Simu. 0742189472

KAGERA

S.L.P 1940, KAGERA
Jengo la NSSF, Ghorofa ya pili, 

upande wa kushoto, Barabara ya Jamhuri, 
Mkabala na kanisa kuu la Katoliki,

Simu. 0758 829 400

KIGOMA
S.L.P 616, KIGOMA 

Jengo la Lumumba plaza, ghorofa ya kwanza, 
upande wa kulia, Barabara ya Lumumba

Simu: 0758829401

KILIMANJARO

S.L.P 6849, KILIMANJARO
Jengo la YWCA, Chumba na. G08,

Mkabala na benki ya Stanbic 
Barabara ya Boma
Simu: 0758829402

MANYARA
S.L.P 691, BABATI - MANYARA

Jengo la Halmashauri ya Mji,
Gorofa ya pili chumba Na.18 

Simu:0742189436

MARA
S.L.P 1360, MUSOMA - MARA

Jengo la TTCL (Telephone House) 
Barabara ya Majita, 
Simu: 0758829403

MBEYA
S.L.P 1476, MBEYA
Jengo la BIMA (NIC), 

Barabara ya Mbeya NBC Avenue
Simu: 0758829404

MOROGORO

S.L.P 6538, MOROGORO
Jengo la Posta Kuu, Ghorofa ya kwanza,

Chumba na.3
20 Barabara ya zamani ya DSM

67100 MOROGORO
Simu: 0758829405

MTWARA

S.L.P 23, MTWARA
Jengo la NHC (Rahaleo complex)
Ghorofa ya pili, Chumba  na 105, 

Barabara ya Tandika 
Simu 0758829408

MWANZA

S.L.P 111, MWANZA 
Jengo la NCU/ Nyanza, Ghorofa ya chini, 

Barabara ya Kenyata, Mkabala na Benki ya CRDB
Simu.0746273725

PWANI

S.L.P 30262, KIBAHA - PWANI 
Njuweni Hotel, Ghorofa ya kwanza, 

Chumba na.133.
Simu: 0742189485

RUKWA

S.L.P 60, SUMBAWANGA
Jengo la Bomani, Ghorofa ya chini

Barabara ya Mahakama 
Simu: 0758 829 406

RUVUMA

S.L.P 957, RUVUMA
Jengo la NSSF, Chumba namba 16

Barabara ya Sokoine
Simu: 0746471279

SHINYANGA

S.L.P 1241, SHINYANGA
Jengo la NSSF Mafao House, ghorofa ya pili

Barabara ya Mwanza
Simu:0742189482

SINGIDA

S.L.P 89, SINGIDA 
Jengo la NHC Singidani Complex, 
Ghorofa ya pili, Barabara ya Boma, 

Simu.0746490233

TABORA

S.L.P 779, TABORA
Jengo la NSSF, 

Mkabala na kanisa katoliki jimbo kuu
Simu: 0746478361

TANGA

S.L.P 5605, TANGA
Jengo la Katibu Tawala Mkoa,

Mtaa wa Mining namba 3, Eneo la Chumbageni 
Mkabala na kanisa katoliki la Mtakatifu Antony 

Simu: 0758 829 407
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Jinsi ya Kuwasiliana Nasi:
Jengo la PSSSF Kambarage Ghorofa ya Kumi; 

Mtaa wa Tambuka Reli; S.L.P. 772, Dodoma Tanzania, 
Simu: 026 296 0096.Wavuti: www.ewuraccc.go.tz

Barua pepe: info@ewuraccc.go.tz
Tembelea mitandao yetu ya kijamii kupitia:

UTANGULIZI
EWURA CCC ni Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA, yaani huduma za nishati na maji. Hii 
ni taasisi ya umma iliyoanzishwa chini ya Kifungu Namba 30 cha 
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, 
Sura ya 414.

DIRA
Kuwa asasi iliyojipanga vizuri, yenye ufanisi na yenye mwitikio wa 
kulinda na kutetea haki na maslahi ya watumiaji wa huduma za 
nishati na maji.

DHAMIRA
Kukuza na kutetea haki na maslahi ya watumiaji wa huduma 
za nishati na maji zilizodhbitiwa kupitia uelimishaji kwa umma, 
ushawishi, elimu, na kuwajengea uwezo.

KAZI NA MAJUKUMU YA EWURA CCC
i.	 Kutetea na kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma za 

nishati na maji zinazodhibitiwa na EWURA kwa kufanya 
maamuzi, kutoa maoni na taarifa pamoja na kushauriana 
na Mamlaka, Wizara na Mawaziri wa Sekta husika;

ii.	 Kupokea na kusambaza taarifa kuhusu maslahi ya 
watumiaji wa huduma zinazodhibitiwa na EWURA;

iii.	 Kuanzisha Kamati za watumiaji wa huduma za kimkoa 
pamoja   na kushauriana nazo;

iv.	 Kushauriana na wenye viwanda, Serikali na vikundi vingine   
vya watumiaji juu ya masuala yanayohusu watumiaji.

BARAZA LINATEKELEZA DIRA YAKE KWA:-
a)	 Kuandaa na kutekeleza Mpango Mkakati wake;
b)	 Kufanya tafiti; 
c)	 Kushirikiana na wadau wake;
d)	 Kukuza ufahamu kuhusu sera, sheria, na kanuni 

zazinazohusu masuala ya udhibiti wa nishati na maji;
e)	 Kuendeleza Sekretarieti yenye uwezo mkubwa wa 

kutekeleza majukumu ya Baraza.

MAADILI YA MSINGI
a)	 Uadilifu, 
b)	 Uwajibikaji, 
c)	 Taaluma, 
d)	 Kushirikiana, 
e)	 Uwazi, 
f)	 Moyo wa kujitolea; na 
g)	 Usawa wa kijinsia. 

IJUE
EWURA CCC
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inajengwa mwisho kwenye mita inayopima kiwango 
cha matumizi ya mteja, na kwamba kazi ya kuweka 
miundombinu ya umeme majumbani/kwenye jengo 
imewekwa chini ya mafundi wa umeme wenye leseni 
kutoka EWURA.

	 Msisitizo wa kuwa na leseni umewekwa kwa mujibu 
wa Kanuni za Umeme, Ufungaji wa Mifumo ya Umeme 
za 2022 Tangazo la Serikali Namba 113, kuwa mtu 
anayefanya ufungaji wa miundombinu ya umeme ndani 
ya nyumba awe ni fundi aliyepewa leseni na EWURA.

	 Kanuni ya 15(1) ya Kanuni tajwa inatoa sharti kwa 
wakandarasi wa umeme majumbani kuwa na 
leseni ili kufanya kazi hiyo. Aidha wajibu wa 
mmiliki wa nyumba kwa mujibu wa Kanuni 
19(1)(2) ni kuajili mkandarasi mwenye 
leseni ili kufunga miundombinu hiyo na 
kuhakikisha nyumba yake inafanyiwa 
ukaguzi kila inapohitajika kwa mujibu 
wa miongozo iliyowekwa

4.	 VIPINDI VYA UKAGUZI WA MIUNDO MBINU
	 YA UMEME MAJUMBANI

Ufungaji wa miundombinu ya umeme 
kwenye nyumba unafuatiwa na ukaguzi wa 
mara kwa mara ili kufanya marekebisho na 
kuondoa hatari inayoweza kutokea.
Kwa mujibu wa Kanuni za Umeme, Ufungaji 
wa Mifumo ya Umeme za 2022 Tangazo la Serikali 
Namba 113, Jedwali la 3 linaonesha muda wa ukaguzi wa 
miundombinu ya umeme majumbani kama ifuatavyo:

Aina ya nyumba 
mfumo ulipojengwa

Kiwango cha juu cha kipindi kati 
ya ukaguzi mmoja hadi mwingine

Nyumba za makazi 5
Viwanda 3

Nyumba za biashara 4
Nyumba za umma 3

Majengo mengine yote 2

5.	 UHARIBIFU WA MIUNDOMBINU YA UMEME
5.1 	 Uharibifu unaosababishwa na mtumiaji wa umeme
	 Kanuni ya 6(1) (2) (3) na (4) za Kanuni za Umeme za 

Jumla za Mwaka 2020 Tangazo la Serikali Namba 945 
inaonesha kuwa uharibifu wowote utakaothibitishwa 
kufanywa na mtumiaji wa umeme, mtoa huduma 
(TANESCO) atasitisha huduma, kisha ataandaa 
gharama za uharibifu na kuzikabidhi kwa mtumiaji kwa 
ajili ya malipo, na kwamba huduma itarejeshwa baada ya 
mtumiaji kukamilisha malipo.

5.2	 Kuchezea mita ili kufanya udanganyifu kwenye matumizi
	 Kanuni ya 7(1) (a)(b)(c)(d) na (2), (3) (4) ya Kanuni za 

Umeme za Jumla za Mwaka 2020 Tangazo la Serikali 
Namba 945 inatoa tahadhari na kuzuia kuchezea mita 
za umeme au kuchepusha umeme usipimwe/usipite 
kwenye mita. Kanuni inaonesha kuwa ikithibitika kosa 
hilo mteja atakatiwa huduma ya umeme na atatakiwa 
kulipia hasara yote itakayokadiriwa kusababishwa, na 

mwenye kituo cha kuuzia mafuta anapokuwa anaendesha 
shughuli zake kuhakikisha analinda usalama wa watumiaji wa 
huduma na mali zao.

Aidha, Kanuni ya 24(1) (a),(b), (c) ya Kanuni hizi zinamtaka 
muuzaji kuepuka kuwaingiza watumiaji kwenye hatari yeyote na 
kujali afya na usalama wa vitu vyao na kuhakikisha analinda na 
kukinga uharibifu wa mazingira.

b.	 Ulipaji wa fidia kwa hasara itakayosababishwa
Kanuni ya 26(1) ya Kanuni za Mafuta (Uuzaji 

Rejareja Mijini na Vijijini) za Mwaka 2020 
tangazo la serikali namba 818 inamtaka 
mfanyabiashara kulipa fidia kwa 
hasara yeyote atakayoisababisha 
kutokana na uendeshaji wa shughuli 
zinazodhibitiwa.

Aidha Kanuni ya 26(2) ya 
Kanuni tajwa hapo juu inaelekeza 
mtu aliyeathirika na hasara 
iliyosababishwa kuwasilisha 
malalamiko yake kwa mtoa 
huduma haraka kwa ajili ya 
kupata suluhu. Kama wawili hao 
wakishindwa kupata muafaka 
Kanuni ya 26(3) ya Kanuni tajwa 
inamwelekeza mlalamikaji kuwasilisha 
malalamiko hayo EWURA kwa ajili ya 
utatuzi.

c. 	 Bei za mafuta kwenye mabango 
Kanuni ya 38(3) ya Kanuni za Mafuta (Uuzaji Rejareja 

Mijini na Vijijini) za Mwaka 2020 Tangazo la Serikali Namba 818 
inamtaka mfanyabiashara/mmiliki wa kituo cha kuuzia mafuta 
kuweka bango lenye bei anayouzia mafuta na bei hizo ziwe 
kwenye thamani ya fedha za kitanzania.

makadirio yatafanywa kwa kuzingatia mwaka wa fedha 
husika, na mteja atarudishiwa huduma ya umeme ndani 
ya masaa 72 baada ya mtoa huduma (TANESCO) 
kupokea malipo.

6.	 FIDIA KWA KUSABABISHIWA HASARA
Kanuni ya 24(1) (2) (3) ya Kanuni za Umeme (Uzalishaji, 

Usafirishaji, na Usambazaji) za Mwaka 2023, Tangazo la 
Serikali 449, zinaeleza wajibu wa mtoa huduma (TANESCO) 
ni kulipa fidia kwa kusababisha hasara au kujeruhi, lakini 
madhara hayo yatokane na shughuli zinazodhibitiwa. Aidha 

mwathirika anapaswa kuwasilisha malalamiko yake kwa 
mtoa huduma kwa usuluhishi na ikitokea mwafaka 

umeshindikana basi malalamiko hayo yawasilishwe 
EWURA.

7. UFUNGAJI WA MIFUMO YA UMEME MAJUMBANI
Mifumo ya umeme, majumbani na majengo 

yote ni lazima yafanywa na mafundi wa umeme 
waliosomea kutoka vyuo vinavyotambulika 
na Serikali.

Kanuni ya 15(1) ya Kanuni za Umeme 
(ufungaji wa mifumo ya umeme) za Mwaka 2022 

Tangazo la Serikali Namba 113 inamtaka yeyote 
anayefanya kazi ya kujenga miundombinu ya 

umeme ndani ya jengo au ukaguzi au marekebisho 
awe na leseni ya kufanya kazi hizo kutoka EWURA.

8.	 WAJIBU WA MMILIKI WA JENGO WAKATI WA UJENZI WA MIUN-
DOMBINU YA UMEME NDANI 

Kifungu cha 19(1) na (2) cha Kanuni za Jumla za Umeme 
2020 kinamtaka mmiliki wa jengo kuajili fundi wa umeme 
wa kujenga miundombinu ya umeme ndani ya jengo lake 
awe ni yule mwenye leseni kutoka EWURA, aidha mmiliki 
anatakiwa kuhakikisha jengo lake linafanyiwa ukaguzi mara 
kwa mara ili kulinda usalama wa jengo kwa kutumia fundi 
mwenye leseni

Ukaguzi wa miundombinu ya umeme ndani ya nyumba 
ni muhimu sana kufanyika. Kanuni ya 17(1) ya Kanuni za 
Ufungaji Umeme za Mwaka 2022 inamtaka mtu mwenye 
leseni kukagua mifumo ya nyaya kwenye jengo lake kwa 
vipindi kama inavyotajwa kwenye Jedwali la tatu la Kanuni 
hizi.

Kanuni ya 17(2) ya Kanuni za Ufungaji Umeme za Mwaka 
2022 inamwelekeza fundi kutoa taarifa ya ukaguzi huo, na 
kumpatia mmiliki wa jengo nakala moja ya ukaguzi huo kwa 
ajili ya matumizi mengine itakapohitajika.

B.	 MAFUTA

Mafuta ni moja wapo ya nishati inayodhibitiwa na EWURA, 
ambapo aina ya mafuta hayo ni, petroli, dizeli, mafuta ya taa na 
gesi za majumbani (LPG).

WAJIBU WA MUUZAJI WA MAFUTA
a. Kulinda usalama wa mali na Maisha ya watumiaji

Kanuni ya 24(1) ya Kanuni za Mafuta (Uuzaji Rejareja Mijini 
na Vijijini) za mwaka 2020 tangazo la serikali namba 818 inamtaka 

Jinsi ya Kuwasiliana Nasi:
Jengo la PSSSF Kambarage Ghorofa ya Kumi; 

Mtaa wa Tambuka Reli; S.L.P. 772, Dodoma Tanzania, 
Simu: 026 296 0096.Wavuti: www.ewuraccc.go.tz

Barua pepe: info@ewuraccc.go.tz
Tembelea mitandao yetu ya kijamii kupitia:

VIFUNGU VYA SHERIA
NA KANUNI ZINAZOELEZEA

HAKI NA WAJIBU KWA 
MTUMIAJI WA NISHATI

A.	 UMEME

1.	 VIWANGO VYA UREFU WA LAINI YA HUDUMA (SERVICE LINE) NA LAINI 
YA USAMBAZAJI (DISTRIBUTION MAINS) 
	 Mteja anayeomba huduma ya umeme huhitaji uwepo 

wa laini ya usambazaji kwa lugha ya kitaalamu 
inajulikana kama “distribution mains” ya mtoa huduma 
(TANESCO) ili kumwezesha mteja anayeomba huduma 
ya umeme kulipia gharama za ujenzi wa laini ya huduma.

	 Kwa mujibu wa Mwongozo wa Wahandisi wa TANESCO 
(TANESCO Engineering Instruction Manual) ya 2004, 
Toleo la 9 Kifungu cha 4.3.13; Sheria ya Umeme 2008 
Sura 131 na Kanuni ya Namba 3 ya Kanuni za Umeme 
za Jumla za 2020 Tangazo la Serikali 945 zinaeleza 
kiwango cha umbali wa laini ya huduma kuwa ni mita 
30 kutokea kwenye miundombinu ya usambazaji ya 
mtoa huduma (TANESCO) na kwa mujibu wa agizo la 
bei (tariff order) 2016 na marekebisho yake ya 2020 
inaelekeza umbali na gharama za kulipia ujenzi wa laini 
ya huduma iliyo ndani ya mita 30 tu.

2.	 UAMUZI WA KUCHANGIA UJENZI WA LAINI YA USAMBAZAJI (DISTRI-
BUTIONS MAINS) KIPINDI AMBACHO MTOA HUDUMA ANAPOKUWA 
HANA BAJETI YA KUJENGA LAINI HIYO NA MTEJA ANAHITAJI HUDUMA
	 Endapo muombaji wa umeme akiamua kulipia ujenzi 

wa laini ya usambazaji atatakiwa kurejeshewa pesa 
alizogharamia ujezi huo.

	 Kifungu cha 4.3.2 cha Mwongozo wa Wahandisi wa 
TANESCO Toleo la Mwaka 2004, Kifungu cha 8 (a)(b) 
na (c) na Kifungu 9  cha Sheria ya Umeme ya Mwaka 
2008, na  Kanuni ya 3 na ya 4 (1) (2) ya Kanuni za 
Umeme za Jumla za Mwaka 2020 Tangazo la Serikali 
namba 945 zinaelekeza kuwa mwombaji wa huduma 
ya umeme aliyegharimia ujenzi wa laini ya usabazaji 
atafidiwa gharama zake kwa kupatia punguzo la asilimia 
40 kwenye bili zake za mwezi au kila anaponunua 
umeme hadi gharama zake zitakapokamilika.

3.	  MIUNDOMBINU YA UMEME NDANI YA NYUMBA
	 Kwa mujibu wa Sheria ya Umeme ya Mwaka 2008, 

miundombinu ya mtoa huduma wa umeme (TANESCO) 


